“เปรียญสิบ” ร่วมกับเทศบาลไทรโยคและคนไทยเชื้อสายรามัญหรือมอญจำนวหนึ่ง ปรึกษาหารือกันว่าจะร่วมการบูรณะปฎิสังขรณ์ “พระธาตุเจดีย์มอญบ้านทุ่งก้างย่าง” อ.ไทรโยค จ.กาญจนบุรี ที่ทรุดโทรมไปตามกาลเวลาเนื่องจากตามหลักฐานระบุว่าสร้าง เมื่อวันอาทิตย์ที่ 18 มีนาคม 2516 ปัจจุบันล่วงเลยมาแล้ว 50 ปี นับว่ามีอายุไม่น้อย
“พระธาตุเจดีย์มอญ” แห่งนี้มีประวัติที่น่าสนใจเป็นอย่างยิ่ง เนื่องจากพื้นที่เดิม ณ หมู่บ้านแห่งนี้เป็นชุมชนมอญขนาดใหญ่มีบ้านร่วมพันหลังคาเรือน เป็นที่รับรู้กันอยู่แล้วว่าชาติพันธุ์เป็นคนเคร่งและเลื่อมในในพระพุทธศาสนามาก ที่ไหนมีชุมชนที่นั้นต้องมีวัดและพระภิกษุจำพรรษา
หมู่บ้านมอญทุ่งก้างย่างเช่นเดียวกัน เดิม ณ พระธาตุเจดีย์มอญแห่งนี้ เคยมีวัด มีพระภิกษุจำพรรษา ประมาณปี 2520-2522 มีเหตุจำเป็นต้องโยกย้ายไปที่อื่น ทั้งวัด ทั้งพระ และหมู่บ้าน จึงไปตั้งถิ่นฐานที่อื่นทำให้พระธาตุเจดีย์ศิลปะมอญแห่งนี้ถูกทอดทิ้งและไร้คนดูแลไปด้วย ตั้งแต่บัดนั้นประมาณปี 2558 มีหลักฐานว่ามีพระภิกษุและคนมอญจำนวนหนึ่ง จับมือกันมาซ่อมแซมตามอัตภาพยังไม่สมบูรณ์เต็มที่
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2023/04/837309.jpg)
“เปรียญสิบ” ในฐานะเป็นคนไทยเชื้อสายมอญ ในฐานะเป็นชาวพุทธ เห็นว่า พระธาตุเจดีย์มอญแห่งนี้ทรงคุณค่าและสวยงาม ควรแก่การอนุรักษ์ ซ่อมแซม เพื่อต่อยอดเป็น แหล่งท่องเที่ยวเชิงประวัติศาสตร์ โดยอนาคตหลังซ่อมแซมเสร็จมอบให้ท้องถิ่นดูแล ในขณะเดียวกันได้พูดคุยกับนายกเทศมนตรีเทศบาลไทรโยคว่า ขอให้เทศบาลประสานกับกองพลทหารราบที่ 9 และกรมอุทยานแห่งชาติ ขออนุญาตใช้พื้นที่สักเล็กน้อย เพื่อพัฒนาเป็นพุทธอุทยานหรือจะเรียกอะไรก็แล้วแต่ เพื่อสร้างสถานที่ท่องเที่ยวและหารายได้สู่ชุมชน หวังว่าทหารและกรมอุทยานคงไม่ขัดข้อง
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2023/04/837308.jpg)
เมื่อวานนี้วันดี ถือฤกษ์วันที่ 9 เวลา 09.09 นาที นิมนต์พระคุณเจ้ามาประกอบพิธีขอขมาพระธาตุเจดีย์ และบอกกล่าว เทวดา เจ้าที่เจ้าทาง บรรพบุรุษมอญผู้สร้าง มีคนมาร่วมงานหนาตาพอสมควร
การซ่อมแซมพระธาตุเจดีย์ เท่าที่คุยกับแกนนำและชาวบ้าน พร้อมทั้งผู้เฒ่าที่อยู่ในเหตุการณ์ในยุคนั้น รับปากไว้ว่าขอใช้เวลา 1 ปี เนื่องจากยังขาดงบประมาณอีกเป็นจำนวนมาก ทั้งต้องฉาบปูนและทางสีเจดีย์ใหม่ ต้องหาฉัตรแบบศิลปะมอญ การปูกระเบื้อง รวมทั้งการทำทางขึ้น
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2023/04/837541.jpg)
“เปรียญสิบ” เห็นกำลังศรัทธาของชาวบ้านแล้วน่าชื่นใจ หลายคนนำอาหารมาคนหม้อ สองหม้อมาถวายพระสงฆ์ เลี้ยงคนมาร่วมงาน หาเครื่องไฟ แบบน้ำ แบกปูน ช่วยกันเช็ด ช่วยกันฉาบพระธาตุเจดีย์
บรรยากาศแบบนี้ “คนเมือง” ไม่มีแล้ว ศรัทธาแบบนี้ในชาวพุทธไทย เริ่มไม่มีแล้ว น้ำใจเอื้อเฟื้อเผือแผ่ทำด้วย “หัวใจ” ตามฉบับของชาวพุทธ เริ่มจ่างหายไปหมดแล้ว
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2023/04/837549.jpg)
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2023/04/jkyikuy-1024x768.jpg)
“เปรียญสิบ” ในฐานะเป็นคนหนึ่งในการบูรณะพระธาตุเจดีย์แห่งนี้ ขออนุญาตบอกบุญ ขออนุญาตเริ่ยไรเงินทั้งจากคณะสงฆ์ ชาวพุทธ รวมทั้งประชาชนทั่วไป หากท่านคิดว่าพระธาตุเจดีย์ศิลปะมอญแห่งนี้ ควรค่าแก่การอนุรักษ์และพัฒนาให้อยู่ควบคู่กับประเทศไทยต่อไป ขอเชิญบริจาคได้ที่ ธ.กสิกรไทย หมายเลข 029-3-21495-6 หรือสอบถามรายละเอียดที่เบอร์มือถือ 086-344-9902
………..
คอลัมน์ : ริ้วผ้าเหลือง
โดย…“เปรียญสิบ”: riwpaalueng@gmail.com