เคยได้ยิน “พระเทพเสนาบดี” เจ้าคณะจังหวัดลพบุรี ปรารถถึงการสร้าง “แรงจูงใจ” ให้พ่อ-แม่ ของพระภิกษุ-สามเณร เข้ามาเรียนบาลี ท่อนหนึ่งว่า ได้คุยกับวัดแห่งหนึ่งที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยาที่ท่านมี “กำลังทรัพย์” ว่าคณะสงฆ์ พระผู้ใหญ่เราจะต้องดูแลพ่อ-แม่สามเณรที่เป็น “นาคหลวง”
อย่างน้อย “สร้างบ้าน” ให้ผู้ปกครอง พ่อ-แม่ของสามเณรหลังละ 1 ล้านบาท เพื่อตอบแทนพ่อ-แม่ของสามเณรนาคหลวงที่เลี้ยงลูกดี เลี้ยงลูกเก่ง และที่สำคัญมอบลูกให้มารับใช้ “พระพุทธเจ้า” รับใช้พระพุทธศาสนา และคณะสงฆ์ ต้องไม่ให้ “สามเณรนาคหลวง” ห่วงหน้าพวงหลังการเป็นอยู่ของ..พ่อ-แม่หรือผู้ปกครอง
“เปรียญสิบ” เคยได้ยิน “เขาเล่า” จริง-เท็จไม่ทราบว่า เมื่อยุคต้นรัตนโกสินทร์ “พระมหากษัตริย์” พระองค์จะ “มอบเงินเดือน” ให้พ่อ-แม่จำพวก “พระมหา” ด้วย และจำพวก “มหา” สึกออกมา ก็รับราชการได้เลย ต่อมาธรรมเนียมนี้ถูก “ยกเลิก” เมื่อไรไม่ทราบ เพราะเป็นแค่ “คำบอกเล่า”
แต่สิ่งหนึ่งที่สืบทอดกันมาจนถึง “ยุคปัจจุบัน” คือ พระภิกษุ-สามเณร สอบได้ประโยค ป.ธ. 9 จะมี “นิตยภัต” หรือ “เงินเดือน” ถวายให้ 4,100 บาท และ “นิตยภัต” นี้ คณะสงฆ์เรายึดถือเสมือนว่าเป็นการพระบรมราชูปถัมภ์ของพระมหากษัตริย์ สืบทอดมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2024/03/434703107_723474286631548_6368948540607316077_n_0.jpg)
กรณี “สามเณรภานุวัฒน์ กองทุ่งมน” อายุ 17 ปี สำนักเรียนวัดโมลีโลกยาราม สอบได้ประโยค ป.ธ. 9 กลายเป็น “บุคคลประวัติศาสตร์” ไม่เฉพาะของคณะสงฆ์ไทยเท่านั้น กลายเป็นบุคคลประวัติศาสตร์ของ “ชาติไทย” การศึกษาไทย แม้กระทั่งสมเด็จพระสังฆราช “สา-ปลด” ยังต้องหลีกทางให้ ซึ่งแน่นอนเรื่องนี้เป็นที่ “ปลื้มใจ” ไม่เฉพาะสามเณรภานุวัตน์ “สามเณรนนท์” หรือ “เจ้าคุณสุทัศน์” พระธรรมราชานุวัตร ในฐานะเจ้าสำนักเรียนบาลีวัดโมลีโลกยารามเท่านั้น คณะสงฆ์ ชาวพุทธทั้งมวล ล้วน “ดีใจ” และอนุโมทนากับ ความขยัน ความอดทน ความเก่งของสามเณร
แต่หลายคนก็ตั้งคำถามว่า..จบแล้วอย่างไรต่อ ทำอย่างไรมิให้ “ความเก่งความขยัน” ของสามเณร “เสียเปล่า” ดีหรือไม่ที่คณะสงฆ์ “มจร-มมร” ควรมอบทุนการศึกษาให้เรียนต่อจนถึงปริญญาเอก ดีหรือไม่ที่คณะสงฆ์ควรสนับสนุนสามเณรให้ได้ศึกษาต่อต่างประเทศ และหากสามเณรเกิดอยากลาสิกขาประโยค ป.ธ. 9 จะเลี้ยงชีพได้หรือไม่ อันนี้คือคำถามบวกความคาดหวังของสังคม..??
“เปรียญสิบ” ขอย้อนไปข้อความที่เกริ่นเบื้องต้นเรื่อง “สร้างบ้าน” ให้พ่อ-แม่สามเณรนาคหลวง ซึ่งเป็นเรื่อง “รูปธรรม” เบื้องต้นก่อนที่จะ “คิดไกล” คาดหวังกับชีวิตของสามเณรนาค
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2024/03/12-1-1024x576.jpg)
“พระครูต้น” พระครูสุภัทรธรรมโฆษิต ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดระฆังโฆสิตารามวรมหาวิหาร พระนักสังคมสงเคราะห์ชื่อดัง แจ้งมาว่า หากครอบครัวสามเณรขัดสนจริง “ยินดีสร้างบ้านให้”
ซึ่งเรื่องนี้ “เปรียญสิบ” ได้แจ้งเจตจำนงของ “พระครูต้น” กับ “เจ้าคุณสุทัศน์” เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ซึ่งคงต้องรอให้ “เจ้าคุณสุทัศน์” ได้พูดคุยกับผู้ปกครองของสามเณรก่อน หาก “ครอบครัวยินดี” คาดว่า “พระครูต้น” คงจัดการให้เรียบร้อย เพราะเรื่อง “สร้างบ้าน” พระครูต้น สร้างแล้วมอบให้กับชาวบ้านที่ “ยากไร้” มาแล้วหลายหลัง อันนี้ไม่นับรวมวัดต่างๆ อีกหลายวัดที่ท่านไปสร้างเอาไว้รวมแล้วมูลค่า..หลายร้อยล้านบาท และหาก “พระครูต้น” ดำเนินการดังเจตจำนงเมื่อไร “พระเทพเสนาบดี” ต้นแนวคิด..คงไม่นิ่งดูดาย??
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2024/03/21.jpg)
“เปรียญสิบ” คิดว่าการริเริ่มของ “พระครูต้น” หรือ “พระครูสุภัทรธรรมโฆษิต” เป็นนิมิตหมายที่ดีให้กับชาวพุทธที่อยากจะส่งเสริมลูกหลานเข้ามาบวชเรียนบาลี ทั้งเป็น “แบบอย่าง” ที่ดีให้กับคณะสงฆ์ไทย หรือวัดอื่น ๆ ที่พอมี “กำลังทรัพย์” แล้วมาเกื้อกูลสิ่งที่ “สังคมคาดหวัง” ดังที่พระครูต้น ท่านแสดงเจตจำนงเอาไว้ และการ “สร้างบ้าน” ให้ผู้ปกครอง “สามเณรนาคหลวง” ไม่ควร “หยุด” อยู่ที่ “สามเณรภานุวัฒน์ กองทุ่งมน” เท่านั้น ควรเผื่อแผ่ไปถึง “สามเณรนาคหลวง” รูปอื่นๆ ด้วย.
…………………………………..
คอลัมน์ : ริ้วผ้าเหลือง
โดย…“เปรียญสิบ”: riwpaalueng@gmail.com