รัฐบาลดิจิทัล มีโอกาสเกิดขึ้นตามนโยบายของ พรรคเพื่อไทย คิดใหญ่ ทำเป็น…ได้หรือไม่ ต้องตามลุ้นช็อตต่อช็อต นับตั้งแต่ “เศรษฐา ทวีสิน” นายกรัฐมนตรี และรมว.คลัง เข้ามาบริหารประเทศก้าวสู่เดือนที่ 3 ได้จุดไม้ขีดให้เห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง หนึ่งในสามหัวข้อประชุมรมว.คลัง ในงานประชุมผู้นำเขตเศรษฐกิจเอเปคครั้งล่าสุดที่นครซานฟรานซิสโก สหรัฐอเมริกา ได้กำหนดให้หัวข้อ “สินทรัพย์ดิจิทัล” ขึ้นมาถกถึงเทรนด์เศรษฐกิจที่กำลังเกิดขึ้น และนายกฯบุก เทสลา บิ๊กเทคโนโลยีโลก อาทิ ไมโครซอฟท์ จีบเข้ามาลงทุนในประเทศไทย
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2022/01/trading-g34583f570_1920-1024x683.jpg)
ตามด้วย IMD สวิตเซอร์แลนด์ หรือ World Competitiveness Center ของ International Institute for Management Development ได้สำรวจจัดอันดับความสามารถในการแข่งขันดิจิทัลของ 64 เขตเศรษฐกิจทั่วโลกในปี 2023
ปรากฎว่า ประเทศไทยดีดขึ้นมาอยู่อันดับที่ 35 ดีขึ้น 5 อันดับ เดิมในปี 2022 อยู่อันดับที่ 40 ของโลก
และ 5 ประเทศที่มีอันดับสูงสุดในโลก ประกอบด้วย สหรัฐอเมริกา เนเธอร์แลนด์ สิงคโปร์ เดนมาร์ก สวิตเซอร์แลนด์ แน่นอน 5 อันดับแรกในอาเซียน เบอร์หนึ่งตกเป็นของสิงคโปร์ อันดับ 3 ของโลก ตามด้วยมาเลเชีย อันดับ 33 ของโลก คิวถัดไปเป็นไทย อินโดนิเซีย ฟิลิปปินส์
“รัฐบาลให้ความสำคัญด้านดิจิทัล รมว.ดีอีเอสจะผลักดันความสามารถการแข่งขันด้านดิจิทัลของไทย ให้ขึ้นไปอยู่ใน 30 อันดับแรกของโลกภายในปี 2569 เพื่อก้าวสู่เป็นเบอร์หนึ่งในอาเซียน” ประเสริฐ จันทรรวงทอง รมว.ดิจิทัลเพื่อเศรษฐกิจ และสังคม (ดีอีเอส) บอกถึงความมุ่งมั่นของรัฐบาลเพื่อไทย
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2023/09/IMG_20230913095815000000-1024x683.jpg)
แต่อุปสรรคสำคัญโตแบบก้าวกระโดดสู่การแข่งขั้นด้านดิจิทัลของไทย อยู่ที่ ความกล้าของผู้นำประเทศ และ องค์กรรัฐ ที่เกี่ยวข้องกับด้านนี้ ต้อง คิดนอกกะลา สร้างสรรค์นอกกรอบ
ล่าสุดองค์กรในสังกัดดีอีเอสที่รับจดนวัตกรรมใหม่ เพิ่งสร้างวีรกรรมสุดมึนให้วงการสตาร์ตอัพไทย โดยนำซอฟต์แวร์สำหรับ “แพลตฟอร์มการชำระเงิน สำหรับเอนเตอร์เทนเมนท์ คอมเพล็กซ์”
นับเป็นนวัตกรรมสุดคลาสสิคที่ยังไม่มีรายใดในโลกทำได้สำเร็จ โดยเป็นระบบเอนเตอร์เทนเมนต์ คอมเพล็กซ์ผ่านระบบออนไลน์ ไปขอจดนวัตกรรม แต่ถูกปฏิเสธหน้าตาเฉย
สตาร์ตอัพกลุ่มนี้ ตัดสินใจลงทุนมหาศาลเสียค่าปรึกษาทนายในสหรัฐอเมริกาที่คิดเป็นชั่วโมง นับ 8 วันต่อชั่วโมงรวมเวลาประมาณ 2 เดือน เพื่อขอจดสิทธิบัตรในสหรัฐอเมริกาจนสำเร็จ
ฉีกหน้าองค์กรในไทยปฏิเสธรับขึ้นทะเบียนนวัตกรรม แต่องค์กรที่สหรัฐฯรับจดสิทธิบัตรยังกับอึ่งในแพลตฟอร์มดังกล่าว สหรัฐอเมริกาถึงเป็นดินแดนแห่งยูนิคอร์น
ถึงบรรทัดนี้อยากให้ องค์กรในดีอีเอส หรือ องค์กรอื่นๆ ในประเทศไทย ต้องหยุดเดินตามรอยเท้าประเทศอื่นด้านนวัตกรรม โดย กล้าคิด กล้าทำ กล้าใช้ความคิดสร้างสรรค์ คิดนอกกะลาให้ไกลกว่าประเทศอื่นๆ
ไม่เช่นนั้นสตาร์ตอัพไทยไม่มีโอกาสแจ้งเกิดในประเทศไทย และที่สำคัญประเทศไทยต้องเสียงบประมาณมหาศาลไปซื้อซอฟต์แวร์มาใช้ เสียดุลการค้าอีกกระทอก ที่สำคัญปิดโอกาสความคิดสร้างสรรค์
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2022/10/Article01_Pic_Cover.jpg)
สตาร์ตอัพไทยยังใจชื้นขึ้นมานิดหน่อย เมื่อได้ยินนายกฯเปิดใจที่ลานสังคีต มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ระหว่างหารือประเด็นการพัฒนา และสร้างโอกาสทางเศรษฐกิจให้กลุ่มผู้ประกอบการรุ่นใหม่สตาร์ตอัพ
โดยปลุกใจสานความฝันชาวไทยให้เป็นจริง “ต้องคิดภาพใหญ่เพื่อสู่ตลาดโลก วันนี้ทำอะไรเล็กๆ ย่อมสู้เขาไม่ได้” พร้อมเนรมิตยูนิคอร์นให้เกิดขึ้นในรัฐบาลเพื่อไทย
ถึงเวลาที่ผู้นำประเทศชื่อคุณเศรษฐาต้องกล้า ขอย้ำต้องมีความกล้าเขย่าโลก จัดประกวดสตาร์ตอัพหาเครื่องมือบล็อกเชนสาธารณะที่ล้ำยุค เป็นซอฟต์แวร์สำคัญสำหรับวางโครงสร้างพื้นฐานดิจิทัล สู่รัฐบาลดิจิทัล-เศรษฐกิจดิจิทัล
กลุ่มสตาร์ตอัพมีความฝันลงมือทำแล้ว แต่รัฐบาลเพื่อไทยมีความฝันหรือยังที่เตรียมพลิกโฉมประเทศไทยให้ยืนตระหงานเป็นเบอร์ต้นๆ ของโลกด้านแข่งขันดิจิทัล
………….
คอลัมน์ : ไขกุญแจ/ไขแหลก
โดย….#ราษฎรเต็มขั้น