“องคมนตรี“ เป็นประธาน เปิดนิทรรศการศิลปะ “ด้วยจงรัก และภักดี” เทิดพระเกียรติแด่ “สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา”
เมื่อเวลา 18.00 น วันอังคารที่ 2 เมษายน 2567 แปซิฟิค ซิตี้คลับ อาคารทูแปซิฟิค นายพลากร สุวรรณรัตน์ องคมนตรี เป็นประธานเปิดนิทรรศการศิลปะ “ด้วยจงรัก และภักดี” เพื่อเทิดพระเกียรติแด่ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา เนื่องในวโรกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 2 เมษายน
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2024/04/DSC_2508.jpg)
ด้านนายอำมฤทธิ์ ชูสุวรรณ ศิลปินแห่งชาติปี 2563 สาขาทัศนศิลป์ (จิตรกรรม-สื่อผสม) อดีตคณบดีคณะจิตรกรรมประติมากรรมและภาพพิมพ์ มหาวิทยาลัยศิลปากร ในฐานะประธานจัดงาน กล่าวรายงานตอนหนึ่งว่า ในฐานะตัวแทนศิลปิน ที่ร่วมจัดนิทรรศการ “ด้วยจงรัก และภักดี” เป็นนิทรรศการพิเศษ ที่จัดขึ้นด้วยความจงรัก และภักดี ของกลุ่มศิลปิน ที่ต้องการร่วมกันถวายพระพร เนื่องในวัน พระราชสมภพของ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ในวันที่ 2 เมษายน 2567 ซึ่งพระองค์ท่านมีพระชนมายุครบ 69 พรรษา
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2024/04/DSC_25531.jpg)
พวกเราเหล่าศิลปิน จึงขอร่วมถวายพระพร ให้พระองค์ท่านจงทรงพระเจริญและเป็นการถวายกำลังใจแด่พระองค์ท่าน ด้วยเราได้เห็นกันทุกหมู่ทุกเหล่าว่า พระองค์ท่าน ทรงงานโดยมิหยุดหย่อน ทรงสร้างโครงการต่างๆ มากมาย เสด็จไปในที่ต่างๆ ตลอดเวลา แม้ว่าพระองค์ท่านมีพระชนมายุครบ 69 พรรษาแล้วก็ตาม แต่พระองค์ท่านยังไม่หยุดทรงงาน ทรงแก้ปัญหาให้กับพสกนิกร ของพระองค์ท่านตลอดเวลา พวกเราเหล่าศิลปิน จึงเห็นพ้องต้องกันว่า เราจะร่วมกันจัดนิทรรศการพิเศษ ด้วยจงรัก และภักดี นี้เพื่อเป็นการถวายพระพรแด่พระองค์ท่าน และถวายกำลังใจ แด่พระองค์ท่านด้วยในคราวเดียวกัน โดยขอกราบสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใดๆ ในบ้านเมือง เพื่ออำนวยพรให้พระองค์ท่านมีพลานามัยที่ แข็งแรง ปราศจากการเจ็บป่วย และแคล้วคลาดจากภัยอันตรายใดๆ อย่าได้แผ้วพาล และขอให้พระองค์ท่านได้สถิตในดวงใจชาวไทยนิรันดร์
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2024/04/DSC_2512.jpg)
![](https://k7ua1a.n3cdn1.secureserver.net/wp-content/uploads/2024/04/DSC_2533.jpg)
สำหรับนิทรรศการ“ด้วยจงรัก และภักดี” มีศิลปินกว่า 90 คน ร่วมจัดแสดงผลงาน ที่ “แปซิฟิคซิตี้คลับ ชั้น 28 อาคาร ทู แปซิฟิคเพลส” โดยจัดขึ้นระหว่างวันที่ 2 เมษายน 2567 – วันที่ 31 พฤษภาคม 2567 ตั้งแต่เวลา 10.00 น.-20.00 น ประชาชนทั่วไป สามารถเข้าชมงานดังกล่าวได้ และหากผู้ใดสนใจผลงานที่จัดแสดง สามารถติดต่อได้ณ.ที่แสดงผลงานและที่หมายเลขโทรศัพท์ 02- 653 – 2450 – 51